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1. Huu ni utungo amilifu. Vingengele viwili vikuu vya insha ya aina hii viweze kushughulikiwa. Vipengele hivi ni:
    (a) Maudhui
    (b) Muundo

Muundo wa ripoti maalum

(a) Kichwa/ mada. Lonyeshi kiini cha ripoti.
(b) Utangulizi
      Utangulizi uonyeshe maelezo mafupi kuhusu lengo la ripoti.
© Majina ya wanajopo waoros=dheshwe pamoja na vyeo vyao.
(d) Mbinu zilizotumika kufanya utafiti zionyeshwe.
(e) Matokeo ya utafiti yaonyeshwe kwa kutumia mada ndogondogo.
(f) Mapendekezo ya utafiti yatolewe
(g) Hitimisho huwa na maelezo machache kuhusu hoja nzito
(h) Jina la mwandishi, sahihi, cheo, na tarehe.

Maudhui
Maudhui yawe kama yafuatayo.

MATOKEO
(1) Masurufu au kuwapa vijana pesa nyingi za matumizi.
(2) Kujipa burudani
(3) Shirikisho la rika kwa vijana
(4) Ukosefu wa ushauri
(5) Matangazo ya biashara
(6) Marafiki wabaya
(7) Malezi
(8) Upweke
(9) Kujitoa haya
(10) Kudanganywa zina manufaa.

MAPENDEKEZO
(i) Kuelimisha watu kuhusu madhara ya dawa za kulevya.
(ii)Watu wamjue Mungu
(iii) matibabu ya kurekebisha watumwa wazo.
(iv) Kujitenga na marafiki wabaya

Tanbihi
Mtahiniwa akikosa sura ya ripoti maalum aadhibiwe alama nne za sura. 4s

2. Hii ni insha ya mjadala. Panaweza kuwa na hoja za kuunga mkono au kuupinga mjadala.





Kuunga mkono (faida)
(i) Burudani
(ii) Kutupasha habari
(iii) Ajira kwa wanahabari na watangazaji
(iv) matangazo ya biashara
(v) Kufunza maadili
(vi) Kuelimisha
(vii) Kuangazia sehemu za watu wenye shida
(viii) Kukuza lugha

Kupinga (hasara)
(i) Kupotosha maadili
(ii) Filamu zinazowahimiza watu kuwa waaminifu
(iii) Matangazo ya vile
(iv) Kueneza chuki na propaganda
(v) Kuiga utamaduni usiofaa wa kigeni
(vi) Kutopata muda wa kuwashauri watoto
(vii) Wanafunzi kutosoma jioni.

3. 
Hii ni insha ya methali. Kisa kidhihirishe maana ya methali maana ni kuwa kuendelea mbele ni kazi ngumu lakini kurudi nyuma ni kazi rahisi. Usione umefanikiwa sana ukawadharau wasiokuwa na bahati. Ni rahisi mambo kwenda mrama na ukageuka kuwa kama walivyo.

Mtahiniwa azingatie pande mbili za insha.
Kuna upande wa kwenda mbele kwa ugumu na upande wa kuteremka kwa urahisi.
Mwanafunzi ambaye atatunga kisa ambacho hakioani na methali atakuwa amepotoka kimaudhui.

4.
 Hii ni insha ya mdokezo. Maneno kiini ni kule kujipata akiwa amezungukwa na madaktari na kule kuwaona vijana wakimjia.
(i) Mtahiniwa atunge kisa ambacho kitaoana na mdokezo huu.
Anaweza kueleza labda yale alikumbana nayo baada ya kupatana na wale vijana.
Huenda walimteka nyara na kumtesa halafu akaokolewa na msamaria mwema.

Tanbihi
(i) Mtahiniwa atakuwa amepotoka tu pale kisa chake hakioani na kimalizio.

(ii) Alipomalizia na mdokezo atakuwa amepungukiwa kimtindo, akadiriwe vilivyo.
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